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SEHEMU YA KWANZA: UTANGULIZI 

Dibaji 

Sifa zote njema anastahiki Allah, Mola wa walimwengu wote. Tunamshukuru, tunamuomba 

msaada, na tunamuomba msamaha. Tunajilinda kwake kutokana na shari za nafsi zetu na uovu 

wa matendo yetu. Yeyote anayeongozwa na Allah, hakuna wa kumpoteza, na yeyote 

anayepotezwa, hakuna wa kumwongoza. 

 

Nashuhudia kwamba hakuna mungu anayestahiki kuabudiwa kwa haki isipokuwa Allah peke 

yake, hana mshirika. Na nashuhudia kwamba Muhammad ni mja wake na Mtume wake, 

rehema na amani ziwe juu yake, familia yake, maswahaba zake, na wote wanaowafuata kwa 

wema hadi siku ya Malipo. 

 

Kitabu hiki kidogo ni mchango katika kuelezea ibada tukufu za Hijja na Umra kwa lugha ya 

Kiswahili, kwa kutegemea vyanzo vikuu vya Uislamu ambavyo ni Qur'an Tukufu na Sunnah 

sahihi ya Mtume Muhammad (صلى الله عليه وسلم), kwa ufahamu wa wema waliotangulia (Salaf al-Salih). 

Lengo kuu ni kumsaidia msomaji, hasa anayezungumza Kiswahili, kuzifahamu ibada hizi kwa 

usahihi na kuepuka makosa na uzushi ambao umeenea miongoni mwa watu walio wengi. 

 

Katika kuandaa kitabu hiki, nimezingatia sana vitabu viwili muhimu vya wanavyuoni 

wakubwa wa zama hizi (التحقيق والإيضاح لكثير من مسائل الحج والعمرة والزيارة) cha Sheikh Abdul Aziz 

bin Abdullah bin Baz (Allah amrehemu) na (دليل المعتبر) cha Sheikh Abu Yusuf bin Zabnillah 

bin Muhammad Al-Atir (Allah amhifadhi). 

 

Namuomba Allah Mtukufu akifanye kitabu hiki kiwe na manufaa kwa Waislamu, na akijaalie 

kuwa ni kazi iliyotakasika kwa ajili ya kutafuta radhi zake. Aamiin. 
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Umuhimu wa Hijja na Umra 

 

 

Hijja ni moja kati ya nguzo tano za Uislamu, na ni ibada muhimu sana katika maisha ya 

Muislamu. Umuhimu wake unadhihirika katika Qur'an na Sunnah. Allah Mtukufu anasema: 

 

َِ الْعاَلَمَينَِِعَنَِِغَنَيِ ِاّللََِِفإََنِِِّكَفرََِِوَمَنِِۚسَبيَلًِِإلَيَْهَِِاسْتطََاعَِِمَنَِِالْبيَْتَِِحَجِ ِالناّسَِِعَلىَِوَلَِلّ  

 

“Na kwa ajili ya Allah ni wajibu kwa watu kuihiji Nyumba hiyo, kwa yule awezaye njia ya 

kwendea. Na atakayekanusha, basi hakika Allah ni Mkwasi, hahitaji walimwengu.” (Surat Al-

Imran: 97) 

 

Kadhalika, Mtume (صلى الله عليه وسلم) amesisitiza umuhimu wa Hijja katika Hadith nyingi. Katika Hadith 

iliyopokewa na Ibn Umar (radhiyallahu anhuma), Mtume (صلى الله عليه وسلم) amesema: 

 

ِاّللَُِوأنِّمُحَمّدًاِرَسولُِاّللََ،ِوإقامَِالصّلةَ،ِوإيتاءَِالزّكاةَ،ِبنَُيَِالإ َ،ِوصَوْمَِِسْلمُِعلىِخَمْسٍ:ِشَهادَةَِأنِْلاِإلَهَِإلاا والحَجا

.رَمَضان  

 

[ (.١٦ومسلم. ) ،( ٨( • ]صحيح[ • أخرجه البخاري )٨الراوي: عبدالله بن عمر • البخاري، صحيح البخاري ) ] 

 

“Uislamu umejengwa juu ya mambo matano: Kushuhudia kwamba hakuna mungu 

anayestahiki kuabudiwa kwa haki isipokuwa Allah na kwamba Muhammad ni Mtume wa 
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Allah, kusimamisha Swala, kutoa Zaka, kuhiji Nyumba (Al-Kaaba), na kufunga Ramadhani.” 

(Sahih Al-Bukhari: 8, Sahih Muslim: 16) 

 

Fadhila za Hijja na Umra ni nyingi. Mtume (صلى الله عليه وسلم) amesema: 

 

ِالجَنّةُِ ِالمَبْرُورُِليسَِلهِجَزاءٌِإلاا ِ.العمُْرَةُِإلىِالعمُْرَةَِكَفاارَةٌِلَماِبيْنهَُما،ِوالحَج   

 

[ (١٣٤٩ومسلم ) ،( ١٧٧٣]صحيح[ • أخرجه البخاري )( • ١٧٧٣الراوي: أبو هريرة • البخاري، صحيح البخاري ) ] 

 

“Umra moja hadi Umra nyingine ni kafara kwa yaliyo baina yao (madhambi), na Hijja 

iliyokubaliwa (Al-Hajj Al-Mabrur) haina malipo isipokuwa Pepo.”  

(Sahih Al-Bukhari: 1773, Sahih Muslim: 1349) 

 

SEHEMU YA PILI: MSINGI WA HIJJA NA UMRA 

Maana ya Hijja na Umra 

➢ Hijja (الحج): 

• Kilugha: Inamaanisha “kukusudia” kitu kitukufu. 

• Kisheria: Ni kukusudia kwenda Makka kwa wakati maalum ili kutekeleza ibada 

maalum kwa masharti maalum. 

 

➢ Umra ( العمرة): 

• Kilugha: Inamaanisha “kuzuru” au “kutembelea”. 

• Kisheria: Ni kukusudia kwenda Makka ili kutekeleza ibada maalum kwa masharti 

maalum bila kufungwa na wakati maalum. 

 

Hukumu ya Hijja na Umra 

➢ Hukumu ya Hijja: Hijja ni fardhi (wajibu) kwa kila Muislamu, mwanamume na 

mwanamke, ambaye ametimiza masharti yake, mara moja katika maisha. Ushahidi ni 

aya ya 97 ya Surat Al-Imran iliyotajwa hapo juu (Ukurasa nambari 2) 
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➢ Hukumu ya Umra: Wanachuoni wametofautiana kuhusu hukumu ya Umra. Wengine 

wamesema ni wajibu kama Hijja, na wengine wamesema ni Sunnah iliyosisitizwa. 

Kauli yenye nguvu ni kwamba Umra ni wajibu mara moja kwa mwenye uwezo, kwa 

dalili ya Hadith ya Aisha (radhiyallahu anha) alipomuuliza Mtume (صلى الله عليه وسلم): “Ewe Mtume 

wa Allah, je, wanawake wana wajibu wa Jihad?” Akajibu: “Ndio, wana Jihad isiyo na 

mapigano: Hijja na Umra.” (Imepokelewa na Imam Ahmad na Ibn Majah kwa sanad 

sahihi). 

Masharti ya Hijja na Umra 

Ili Hijja na Umra ziwe wajibu kwa mtu (Mwanamme na Mwanamke), anapaswa kutimiza 

masharti yafuatayo: 

1. Uislamu: Si wajibu kwa asiyekuwa muislamu. 

2. Akili: Si wajibu kwa mwendawazimu. 

3. Baleghe: Si wajibu kwa mtoto mdogo, lakini akihiji, Hijja yake ni sahihi na atapata 

thawabu, haitamuondolea wajibu wa Hijja ya Uislamu atakapofikia baleghe. 

4. Uhuru: Si wajibu kwa mtumwa. 

5. Uwezo (الاستطاعة): Hili ni sharti muhimu sana, na linajumuisha uwezo wa kimwili na 

kifedha (ikiwemo kuwacha gharama za familia uliyoiwacha nyuma) pamoja na amani 

ya njia. Allah anasema: "...kwa yule awezaye njia ya kwendea." (Surat Al-Imran: 97). 

Sharti la Ziada kwa Wanawake 

 

Mahram: Mwanamke anapaswa kusafiri na mume wake au mahram wake (wanaume ambao 

ni haramu kwake kumuoa). Hii ni kwa mujibu wa Hadith ya Mtume (صلى الله عليه وسلم): “Mwanamke 

asisafiri isipokuwa na mahram.” (Sahih Al-Bukhari: 1862). 

 

Lakini wanavyuoni wameeleza hali za dharura (الضرورة) na haja (الحاجة) ambazo zinaweza 

kumruhusu mwanamke kusafiri bila ya mahram, miongoni mwazo ni Hijja na Umra. 

 

Imam Malik na baadhi ya Shaafii’yyah wameruhusu mwanamke kusafiri kwa Hija ya faradhi 

akiwa ana wanawake waaminifu pamoja nae na njia ni salama. 
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،ِلزََمَهَاِمَأمُْونَةٌِِرَفْقَةٌِِِوُجَدَِِفإََنِِْالاسْتطََاعَةَ،ِمَنَِِلَلمَرْأةََِِالمَحْرَمُِِوَليَْسَِ ِ.نَسَاءًِِأوَِِْكَانوُاِرَجَالاًِِالحَج   

 

“Na haikuwa, kuwa na Mahram kwa mwanamke ni sharti la uwezo (uwezo wa yeye kuiendea 

hija), ikiwa atapata msafara wenye kuaminika (uaminifu) itamlazimikia yeye hija, iwe ni 

wanaume au wanawake. At-Talqin cha Abdul-Wahhab (Juzu 1/ uk. 200-202). 

 

Pia kauli kama hiyo imekuja katika kitabu “Bidāyatul Mujtahid wa Nihāyatul Muqtasid” cha 

Ibn Rashid Al-hafiyd; 

 

ِِالسّفرََِِإلَىَِمَعهََاِالْخُرُوجَِِعَلىَِيطَُاوَعُهَاِمَنْهَاِمَحْرَمٍِِِذوُِأوَِِْزَوْجٌِِمَعهََاِيَكُونَِِأنَِِْالْمَرْأةََِِعَلَىِالْحَجَاِِوُجُوبَِِشَرْطَِِمَنِِْهَلِْ

؟ِ  لَلْحَجَا

 

Je ni katika masharti ya kuwajibikiwa Hija mwanamke anatakiwa awe na mumewe au 

mahram yake? 

 

.مَأمُْونَةًِِرُفْقَةًِِوَجَدَتِِْإذَاَِالْحَجَاِِإلَىَِالْمَرْأةَُِِوَتخَْرُجُِِذلََكَ،ِالْوُجُوبَِِشَرْطَِِمَنِِْلَيْسَِ:ِوَالشّافَعَيِ ِمَالَكٌِِفقَاَلَِ  

    

Malik na Shafii wakasema: “Hili si miongoni mwa masharti ya kuwa Hija ni wajibu, na 

mwanamke anaweza kutoka kwenda Hija iwapo atapata msafara wa salama na kuaminika  

)Juzuu 1 / uk 86-87).   

 

Na yamekuja maelezo mingi ya wanavyuoni juu ya kujuzu mwanamke kusafiri safari ya Hija 

ya faradhi bila mahram kama alivyoeleza Sheikh Al Islaam ibn Taymiyya akinukuliwa na Ibn 

Muflih katika kitabu ( Al-Furuu` 3/236) na  akaeleza sio Hija tu bali kila safari ya Twa’a 

(kumtii Allah). 

Uwajibu wa kutubia kutokana na maasi na dhulma. 

Allah amewajibisha toba ya kweli kila wakati na kila hali hasahasa kabla ya kwenda Hijja au 

Umra, ili mtu asiende kwenye ibada tukufu akiwa na madhambi na haki za watu. 

      

Allah anasema katika kitabu chake kitukufu: 

 

.ىِاّللََِتوَْبَةًِنصَُوحًاياَِأيَ هَاِالذَّينَِآمَنوُاِتوُبوُاِإلََِ  

 
“Enyi mlioamini! Mtubieni Allah toba ya kweli.” (Surah At-Tahrim, 66:8) 
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حْسَانَِِباَلْعَدْلَِِيأَمُْرُِِاّللََِِإنَِّ                                           .وَالْبَغْيَِِِوَالْمُنكَرَِِالْفحَْشَاءَِِعَنَِِوَينَْهَى...ِِوَالْإَ

“Hakika Allah anaamrisha uadilifu na ihsani… na anakataza mambo machafu, maovu na 

dhulma.” 

(Surah An-Nahl, 16:90) 

 
Na Mtume (صلى الله عليه وسلم) anasema:  

 التاّئَبُِمَنَِالذنّبَِكَمَنِلَاِذنَبَِلَهُِ

“Anayetubu dhambi ni kama asiye na dhambi.”  

(Ibn Majah) 

 

 

 اتقّوُاِالظ لْمَ،ِفإََنِّالظ لْمَِظُلمَُاتٌِيَومَِالقَياَمَةَِ
“Jiepusheni na dhulma, kwani dhulma ni giza Siku ya Kiyama.”  

(Muslim) 

Masharti ya Toba ya Kweli (Tawbah Nasuuha) 

1. Kuacha kufanya dhambi hilo mara moja. 

2. Kujuta kwa dhati juu ya kosa lililopita. 

3. Kuazimia kwa moyo kutorudia tena dhambi hilo. 

4. Na ikiwa toba inahusu dhuluma kwa watu katika mali, heshima au uhai, basi 

huongezeka sharti la nne ambalo ni: 

Kumrejeshea mwenye haki haki yake, au kumuomba msamaha na kuridhiana naye. 

 

Hivyo kupata Hijja iliyokubaliwa (mabrur) kunahitaji Tawbah ya kweli na moyo 

uliosafishwa na toba hiyo. 

SEHEMU YA TATU: AINA ZA HIJJA 

Kuna aina tatu za kutekeleza ibada ya Hijja, na Muislamu anaweza kuchagua yoyote kati ya 

hizi: 

1. At-Tamattu' (التمتع): Hii ni aina bora zaidi. Mtu anahirimia kwa ajili ya Umra pekee 

katika miezi ya Hijja. Anapofika Makka, anafanya Tawaf, Sa'yi, na kunyoa au 

kupunguza nywele, na hivyo anakuwa ametoka katika Ihram. Siku ya nane ya Dhul-

Hijja (Yaumul Tarwiya), anahirimia tena kwa ajili ya Hijja na anatekeleza matendo 

yote ya Hijja. Mwenye kufanya Tamattu' anawajibika kuchinja mnyama (Hadyi). 

 

2. Al-Qiran (القران): Mtu anahirimia kwa ajili ya Umra na Hijja pamoja. Anatekeleza 

matendo ya Hijja, na matendo ya Umra yanaingia ndani ya matendo ya Hijja. Atabaki 
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katika Ihram yake hadi atakapomaliza matendo ya Hijja siku ya Eid. Mwenye kufanya 

Qiran pia anawajibika kuchinja mnyama (Hadyi). 

 

3. Al-Ifrad (الإفراد): Mtu anahirimia kwa ajili ya Hijja pekee. Atabaki katika Ihram yake 

hadi atakapomaliza matendo ya Hijja siku ya Eid. Mwenye kufanya Ifrad hawajibiki 

kuchinja mnyama, lakini ni Sunnah kwake kufanya hivyo. 

 

Aina Bora Zaidi: Aina bora zaidi ni At-Tamattu', kwa sababu ndiyo aina aliyoamrisha 

Mtume (صلى الله عليه وسلم) na akaitamani kwa maswahaba zake. Pia, inampa wepesi anayehiji kwa kumpa 

fursa ya kutoka katika Ihram kati ya Umra na Hijja. 

 

SEHEMU YA NNE: HATUA ZA UMRA 

Ibada ya Umra ina nguzo na wajibu ambazo zinakamilisha utekelezaji wake. Hatua zake kwa 

ufupi ni kama ifuatavyo: kuingia katika Ihram (Nia), kutoka kwenye Miqat, kufanya Tawaf 

(kuzunguka Al-Kaaba), kufanya Sa'yi baina ya Swafa na Marwa, na kumalizia kwa kunyoa 

au kupunguza nywele. 

➢ Maana ya Nguzo (Rukn):  Nguzo ni tendo ambalo ibada haisihi (haikubaliki) bila ya 

kulitekeleza. Kuacha nguzo kwa kusahau au kwa makusudi hufanya ibada iwe batili, 

na hakuna fidia (damu) inayoweza kulifidia. Ni lazima kurudi na kutekeleza nguzo 

hiyo ili ibada ikamilike. 

Nguzo (Arkan) za Umra 

1. Ihram (الإحرام): Ni nia ya kuingia katika ibada. 

2. Tawaf (الطواف): Kuizunguka Al-Kaaba mara saba. 

3. Sa'yi (السعي): Kutembea baina ya Swafa na Marwa mara saba 

 

➢ Maana ya Wajib (Wajibu): Wajib ni tendo ambalo ni lazima litekelezwe. 

Anayeliacha kwa makusudi anapata dhambi, na anayeliacha kwa kusahau au 

kutokujua anawajibika kulifidia kwa kuchinja mnyama (Fidya/Damu), na ibada yake 

inakuwa sahihi. 
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Wajibu (wajibat) za Umra 

1. Kuhirimia kutoka kwenye Miqat (eneo maalum lililowekwa na sheria) au kutoka 

nje ya viunga vya haram kwa alie ndani ya Makkah. 

2. Kunyoa au Kupunguza Nywele, kupunguza kadiri ya ncha ya kidole kwa 

mwanamke. 

Maana ya Sunnah: 

Sunna ni yale mambo, kauli au vitendo vya Mtume (صلى الله عليه وسلم) ambavyo si wajibu (lazima) 

lakina anaefanya hupata thawabu na asiefanya hapati dhambi, na ibada yake bado ni 

sahihi na hawajibiki kutoa fidia, kwani atakaekuja na sunnah basi kafanya jambo zuri 

zaidi. 

Baadhi ya sunnah 

1. Kuoga (Ghusl/josho kubwa) kabla ya Ihram. 

2. Kujitia manukato mwilini (wanaume tu na si kwenye nguo za ihram) 

3. Mwanaume kuvaa nguo mbili nyeupe. 

4. Kuleta Talbiya kwa sauti kuanzia Ihram hadi kuanza Tawaf (Wanaume tu ndio 

wanapaswa kudhihirisha sauti). 

5. Kudumu na dhikri na dua njiani 

6. Kukoga kabla kuingia Makka 

7. Kutembea kwa haraka (Ar-Raml) katika mizunguko mitatu ya kwanza ya Tawaf ya 

kuingia (Wanaume tu). 

8. Kufunua bega la kulia (Al-Idhtibaa') katika Tawaf ya kuingia. 

9. Kubusu Hajarul-Aswad, kugusa kwa mkono wa kulia endapo itawezekana au 

kuashiria. 

10. Kuswali rakaa mbili nyuma ya Maqam Ibrahim baada ya Tawaf. 

11. Kunywa maji ya Zamzam. 

12. Kukimbia kidogo baina ya alama za kijani wakati wa Sa’yi (kwa wanaume). 
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Mambo yenye kuharibu ihram (Mahdhuuraat ) 

1. Kuondoa nywele kichwani au sehemu yoyote ya mwili.  

2. Kukata kucha. 

3. Kujitia manukato baada ya ihram (nia). 

4. Kufunika kichwa kwakitu chenye kugandamana na kichwa kama kofia,kilemba au 

vazi lenyewe la ihram (wanaume). 

5. Kuvaa nguo iliyoshonwa kama suruali,shati,kanzu (wanaume). 

6. Kuvaa niqabu na glovu (gloves) kwa mwanamke. 

7. Kukumbatia,kutizama au kubusu kwa matamanio. 

8. Kufanya jimai. 

9. Kuwinda na kuuwa wanyama. 

10. Kuuwa wanyama wa haram au kuwafukuza. 

11. Kufunga ndoa, kuposa au kumposea mwengine. 

12. Kuvaa viatu vinavyozidi vifundo vya miguu (wanaume) 

 

Miqat (المواقيت) 

Maana ya Miqat: 

• Kilugha: Ni neno la Kiarabu linalomaanisha "mipaka" au "sehemu zilizowekwa". 

• Kisheria: Ni mipaka ya kijiografia (Miqat Makani) na mipaka ya wakati (Miqat 

Zamani) ambayo imewekwa na Sharia kwa ajili ya anayekusudia kufanya Hijja au 

Umra. 
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Aina za Miqat: 

 

1. Miqat za Wakati (المواقيت الزمانية): Hii ni mipaka ya muda ambayo ndani yake ndipo 

ibada ya Hijja hufanywa. Allah anasema: 

 

ِأشَْهُرٌِمّعْلوُمَاتٌِ .الْحَج   

“Hijja ni miezi maalumu.” (Surat Al-Baqarah: 197) 

 

Miezi hiyo ni Shawwal, Dhul-Qa'dah, na siku kumi za mwanzo za Dhul-Hijjah. Ama 

Umra, haina wakati maalum, inaweza kufanywa wakati wowote ule katika mwaka. 

 

2. Miqat za Mahali (المواقيت المكانية): Hii ni mipaka ya kijiografia ambayo Mtume (صلى الله عليه وسلم) 

aliwawekea watu wanaokusudia kuhiji au kufanya Umra. Mtu haruhusiwi kuivuka 

mipaka hii kuelekea Makka bila kuingia katika hali ya Ihram. Mipaka hiyo ni kama 

ifuatavyo: 

 

Jina la 

Miqat 
Eneo Lake Watu Wanaohusika 

Dhul-

Hulayfah 

Kusini mwa Madina (takriban 

km 450 kutoka Makka) 

Watu wa Madina na wanaopitia njia 

hiyo. 
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Jina la 

Miqat 
Eneo Lake Watu Wanaohusika 

Al-Juhfah 

Karibu na mji wa Rabigh 

(takriban km 183 kutoka 

Makka) 

Watu wa Sham (Syria, Jordan, 

Palestina) na Misri (Egypt) na 

wanaopita njia hiyo. 

Qarnul-

Manazil 

Karibu na Taif (takriban km 75 

kutoka Makka) 

Watu wa Najd (Riyadh na maeneo ya 

kati ya Saudi Arabia) na wanaopita njia 

hiyo. 

Yalamlam 
Kusini mwa Makka (takriban 

km 92 kutoka Makka) 

Watu wa Yemen na wanaopitia njia 

hiyo. 

Dhatu 'Irq 

Kaskazini-mashariki mwa 

Makka (takriban km 94 kutoka 

Makka) 

Watu wa Iraq na Iran na wanaopita njia 

hiyo. 

 

مَنَِيلََمْلَمَ،ِهنُِّلهنّ،ِِوقّتَِلأهْلَِالمَدَينَةَِذاِالحُليَْفَةَ،ِولَأهَْلَِالشّأمَِْالجُحْفَةَ،ِولَأهَْلَِنجَْدٍِقرَْنَِالمَنازَلَ،ِولَأهَْلَِاليَِِصلى الله عليه وسلمإنِّالنبيِّ -

ثُِأنْشَأَِحتاىِأهْلُِمَكّةَِمَنِمَكّةَِفَمَنِْحَيِِِْذلكَ،ولَمَنِأتىِعليهنِّمَنِغيرَهَنِّمَمّنِْأرادَِالحَجِّوالعمُْرَةَ،ِومَنِكانَِدُونَِ . 

(  ١١٨١( • ]صحيح[ • أخرجه مسلم )١٥٢٤: عبدالله بن عباس • البخاري، صحيح البخاري )الراوي  

"Hakika Mtume صلى الله عليه وسلم aliwawekea watu wa Madina Dhul-Hulayfah (kama miiqat), na kwa watu 

wa Shamu Al-Juhfah, na kwa watu wa Najd Qarn al-Manazil, na kwa watu wa Yemen 

Yalamlam. Mipaka hii ni kwa ajili ya watu wa maeneo hayo na kwa yeyote atakayepitia 

humo kutoka maeneo mengine akiwa na nia ya kuhiji (Hajj) au kufanya Umra. Na yule 

ambaye yuko karibu zaidi (na Makkah kuliko mipaka hiyo), basi atahirimia kutoka pale 

alipoanzia safari yake, hata watu wa Makkah watahirimia kutoka Makkah." 

Imepokelewa na Al-Bukhari katika Sahih al-Bukhari (hadithi namba 1524) Pia imepokewa 

na: Muslim (hadithi namba 1181). 

 

Hukumu ya Kupita Miqat Bila Ihram: Mtu anayekusudia Hijja au Umra haruhusiwi 

kuivuka Miqat bila kuingia katika Ihram (Nia). Ikiwa ataivuka kimakusudi bila Ihram, 

anawajibika kurudi kwenye Miqat na kuhirimia hapo. Ikiwa hataweza kurudi, anawajibika 

kuchinja mnyama (Fidya) huko Makka na kuwagawia masikini. 
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Hukumu ya Kupita Miqat kwa njia ya anga (Ndege): Msafiri anaweza kuvaa nguo za 

ihram akiwa nyumbani au uwanja wa ndege kabla ya kupanda ndege. Hata hivyo nia ya 

kuingia katika ihram inapaswa kunuwiwa wakati ndege inapokaribia au inapokuwa 

sambamba na Miqat. Kwa kawaida marubani na wahudumu hutangaza wakati huu 

unapowadia. Hivyo mwenye kukusudia Hijja au Umra atahirimia juu ya ndege wakati wa 

kupita Miqat (kituo cha kuhirimia). 

Nini cha Kufanya Ukipita Miqat Bila Ihram 

Kuna hali mbili kuu zinazoweza kutokea: 

1. Kupita kwa Kusahau  

Ikiwa mtu atapita Miqat bila kuingia ihram (nia) kwa sababu ya kusahau, hakuna dhambi 

juu yake, kwa kuwa Allah anasamehe makosa yanayotokana na kusahau. Hata hivyo, 

anapaswa kuchukua hatua zifuatazo: 

a. Kurudi kwenye Miqat: Anapaswa kurudi kwenye Miqat na kuhirimia kutoka 

hapo. Akifanya hivyo, hakuna fidia (damu) inayomlazimu, kwa mujibu wa 

makubaliano ya wanazuoni. 

b. Kutokurudi kwenye Miqat: Ikiwa hatarudi kwenye Miqat na akahirimia kutoka 

mahali alipo (kama vile Jeddah), basi anawajibika kutoa fidia (damu), ambayo ni 

kuchinja mnyama (kondoo au mbuzi) huko Makkah na kuwagawia masikini. 

 

2. Kupita kwa Kukusudia 

Ikiwa mtu atapita Miqat kwa makusudi bila kuingia ihram, anapata dhambi na 

anawajibika kutoa fidia (damu), hata kama atarudi kwenye Miqat na kuhirimia kutoka 

hapo. Hii ni kwa sababu amevunja amri ya Sharia kwa kukusudia. 

 

Mwenye kuhiji au kufanya Umra atalazimika kufanya mambo yafuatayo atakapofika Miiqaat: 
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Ihram ya Umra (الإحرام) 

Maana ya Ihram: Ni nia ya kuingia katika ibada ya Hijja au Umra. Pindi Muislamu 

anaponuia na kuanza Talbiya, anakuwa ameingia katika hali ya Ihram na hivyo anajizuia na 

mambo yaliyoharamishwa (Mahdhuuraat). 

 

Jinsi ya Kuingia Katika Ihram: Ni Sunnah kwa anayetaka kuhirimia kufanya yafuatayo 

kabla ya kunuia: 

1. Kukata kucha, kunyoa nywele za kwapani na sehemu za siri. 

2. Kuoga Ghusl (Josho kubwa), kama ilivyothibiti kutoka kwa Mtume (صلى الله عليه وسلم). 

3. Mwanamume kujipaka manukato (attar) mwilini mwake, lakini si kwenye nguo za 

Ihram. 

4. Mwanamume kuvaa nguo mbili nyeupe, zisizo na mshono Izar na Ridaa (Shuka 

mbili  nyeupe ya chini na ya juu). Ama mwanamke, atavaa nguo yoyote anayotaka 

bila kuainisha rangi maalumu, yenye kusitiri mwili wake mzima isipokuwa kufunika 

uso kwa niqab na kuvaa glavu. 

 

TANBIHI: 

Ikiwa atapita katika Kundi la wanaume, atafanya kama alivoeleza Mama Aisha (radhi 

za Allah ziwe juu yake: 

 

كْبَانُِِكَانَِ:ِِِقاَلَتِِِْعَنْهَاِاّللَُِِرَضَيَِِعَائَشَةَِِعَنِْ ونَِِالر  ِ،ِمُحْرَمَاتٌِِوَسَلّمَِِعَليَْهَِِاّللَُِِصَلىِّاّللََِِرَسُولَِِمَعَِِِوَنَحْنُِِبنََاِيَمُر 

ِ.كَشَفْنَاهُِِجَاوَزُونَاِفإََذاَِ،ِوَجْهَهَاِعَلىَِِرَأْسَهَاِمَنِِْجَلْباَبَهَاِإحَْدَانَاِسَدَلَتِِْبنَاَِحَاذوَْاِفإََذاَ  

 

Kutoka kwa Aisha (radhi za Allah ziwe juu yake) amesema: "Wasafiri (wanaume 

waliopanda wanyama) walikuwa wakitupita hali ya kuwa tuko na Mtume wa Allah صلى الله عليه وسلم  

katika ihram. Walipokuwa wakitukaribia, mmoja wetu alikuwa akiteremsha jilbab 

(vazi lake la juu) kutoka kichwani mwake na kuufunika uso wake. Na walipotupita, 

tulikuwa tukiufunua." 

 (Imepokewa na Imam Ahmad, Abu Daud, na Ibn Majah). 

 

Hivyo mwanamke ataruhusiwa kufunika usowake kwenye kundi la wanaume 

kwasababu asili mwanamke haruhusiwi kuonekanwa chochote na mwanaume ambae 

si mahram yake. 
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5. Kuswali Swala ya faradhi ikiwa wakati wake umefika (miqat), au kuswali rakaa 

mbili za Sunnah ya vazi la ihraam. 

 

Baada ya hayo, ananuia kuingia katika Umra kwa kusema:  

 Labbayka Umratan (  لبََّيْكَ عُمْرَة)  

Ama; 

 Labbayka Allahumma Umratan (ًِلبَيّْكَِاللّٰهُمِّعُمْرَة)   

 

Kisha anaanza kuleta Talbiya. 

 

Talbiya (التلبية): Talbiya ni kauli anayoitamka anayehiji au kufanya Umra. Mtume (صلى الله عليه وسلم) 

alikuwa akisema: 

 

يكَِلكََِلبَيّْكَِاللّهُمِّلبَيّْكَ،ِلبَيّْكَِلَاِشَرَيكَِلَكَِلبَيّْكَ،ِإنَِّالْحَمْدَِوَالناَعْمَةَِلكََِوَالْمُلْكَ،ِلَاِشَرَِ  

 

Labbayka Allāhumma labbayk, labbayka lā sharīka laka labbayk, innal‑ḥamda wan‑ni‘mata 

laka wal‑mulk, lā sharīka lak. 

 

“Nimeitika wito wako, Ewe Mwenyezi Mungu, nimeitika. Nimeitika, huna mshirika, 

nimeitika. Hakika sifa njema na neema ni zako na ufalme ni wako. Huna mshirika.”  

(Sahih Al-Bukhari: 1549) 

 

Mtu ataendelea kuleta Talbiya kwa sauti (wanaume) hadi atakapoliona Al-Kaabah kwa ajili 

ya kuanza Tawaf, wanawake hawatodhihirisha sauti zao (kwa kadri ya kujiskia mwenyewe). 

 

Tawaf (الطواف) 

Maana ya Tawaf: Ni kuizunguka Al-Kaaba mara saba kwa nia ya ibada. 

Masharti ya Tawaf: 

1. Nia: Kukusudia kufanya Tawaf. 

2. Tohara: Kuwa msafi kutokana na hadathi ndogo na kubwa (kuwa na udhu). 

3. Kusitiri Uchi: Kuvaa nguo zinazositiri uchi. 



 

15 

 

4. Kuanzia Hajarul-Aswad: Kuanza mzunguko kwenye pembe ya Hajarul-Aswad 

(Jiwe jeusi). 

5. Al-Kaaba Kushotoni: Kuifanya Al-Kaaba iwe upande wake wa kushoto wakati wote 

wa kuzunguka. 

6. Kuzunguka Nje ya Al-Kaaba: Tawaf ifanyike nje ya eneo la Hijr Ismail (Baadhi ya 

wanavyuoni wanaona kuwa ni makosa kuita hijr Ismail, usawa ni Hijr). 

7. Kukamilisha Mizunguko Saba: Kukamilisha mizunguko yote saba. 

 

Jinsi ya Kufanya Tawaf: 

1. Anapoingia Masjid Al-Haram baada ya kuliona Kaaba, ataacha kuleta Talbiya na 

kuelekea kwenye Hajarul-Aswad. 

2. Ataibusu Hajarul-Aswad ikiwezekana, au kuigusa kwa mkono wa kulia na kuubusu 

mkono, au kuielekezea ishara kwa mbali na kusema "Bismillah Allahu Akbar". 

3. Ataanza mzunguko wa kwanza, akitembea haraka kidogo (Ar-Raml) katika 

mizunguko mitatu ya mwanzo (kwa wanaume ikiwezekana hivyo). 

4. Mzunguko utaanza kwenye jiwe jeusi na kumaliza kwenye jiwe jeusi, hapo 

atahisabika amekamilisha mzunguko wa kwanza, nakadhalika iliyobakia. 

5. Katika mizinguko yote ya Tawaf, Atakithirisha dhikri, kumswalia mtume na dua kwa 

wingi. 

6. Akifika kwenye jiwe jiusi kwaajili ya mzunguko wa pili na inayofuata atasema 

“Allahu Akbar” nasio kama alivosema wakati alipoanza mzunguko wa 

kwanza“Bismillah  Allahu Akbar” hii ni kwa mzunguko wa mwanzo tu. 

7. Katika Tawaf hii ya Umra, ni Sunnah kwa mwanamume kufanya Al-Idhtibaa', yaani 

kufunua bega la kulia na kulifunika la kushoto (Rubega). 

8. Kila anapofika kwenye pembe ya Yemeni (Ar-Rukn Al-Yamani), ataigusa 

ikiwezekana bila kuibusu. 

9. Baina ya pembe ya Yemeni na Hajarul-Aswad, atasoma dua: 

 

ِ.يَاِحَسَنَةًِوَفَيِالْْخَرَةَِحَسَنَةًِوَقنََاِعَذاَبَِالنّارَِرَبنّاَِآتنََاِفَيِالد نِْ  

   

Rabbana atina fid‑dunya hasanatan wa fil‑ākhirati hasanatan waqinā ‘adhāban-nār. 
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“Mola wetu, tupe duniani mema, na Akhera mema, na utulinde na adhabu ya Moto.” 

 (Surat Al-Baqarah: 201) 

 

10. Atakamilisha mizunguko saba kwa namna hiyo. Baada ya kumaliza, ataelekea 

nyuma ya Maqam Ibrahim huku akisoma: 

مُصَلًّىِِإبَْرَاهَيمَِِمّقاَمَِِمَنِوَاتخَّذوُا  

"na fanyeni sehemu ya kusimama Ibrahim kuwa ni mahali pa kusalia (kuswali.)” 

 

Kuswali rakaa mbili; Rakaa ya kwanza atasoma suratul fatiha pamoja na suratul 

kaafiruun, rakaa ya pili suratul fatiha pamoja na suratul ikhlaas (sunnah kusoma surah 

hizo akipenda atasoma zozote). 

 

11. Atakwenda kunywa maji ya zamzam na ataomba dua pamoja na kujipaka usoni na 

kichwani. Mtume (صلى الله عليه وسلم) anasema: «  لَه « ش رِبَ  لِمَا زَمْزَمَ  مَاء  

“Maji ya Zamzam ni kwa (huleta manufaa kulingana na) kile mtu anachokinywea 

(anachokusudia kwa dua)” 

!!! Wanawake wajichunge kujirowesha nguo zao zisije zikasifia maumbo yao!!!. 
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Sa'yi (السعي) 

Maana ya Sa'yi: Ni kutembea baina ya vilima viwili vya Swafa na Marwa mara saba 

Jinsi ya Kufanya Sa'yi: 

1. Baada ya kuswali rakaa mbili za Tawaf, ataelekea kwenye kilima cha Swafa na 

anapokaribia Swafa atasema  

 

‘ Abda’u bimā bada’a Allāhu bihi’  " َِأبَْدَأُِبَمَاِبدََأَِاّللَُِبَه "   (“Naanza kwa kile ambacho 

Mwenyezi Mungu alianza nacho). 

 

Kisha atasoma: 

ِيِۡبهََمَاِۚوَمَنِتطََوّعَِخَِِطّوّفَِيَِأنَِِهَِيِۡفلََِجُنَاحَِعَلَِِعۡتمََرَِٱأوََِِتَِيِۡلۡبَِٱفَمَنِۡحَجِِّلِّلَهِٱمَنِشَعاَۤىِٕرَِِلۡمَرۡوَةَِٱوَِِلصّفاَٱإنَِّ
 
شَاكَرٌِِِلِّلَِٱاِفَإَنِّر

مٌِيعَلَِ  

 

“Hakika vilima vya Safaa na Marwa ni katika alama za Allah. Basi anaye hiji kwenye 

Nyumba hiyo au akafanya Umra, si kosa kwake kuvizunguka. Na anaye jitendea kheri 

mwenyewe, basi bila ya shaka Allah ni mwenye shukrani na Mjuzi.”  

(Surat Al-Baqarah: 158) 

 

2. Atapanda juu ya kilima cha Swafa, ataelekea Al-Kaaba (kibla), atainua mikono na 

kumsifu Allah na ataleta dhikri ifuatayo Atasema: 

 

ِشَيْءٍِقدََِِلَاِإلَٰهَِ ُ،ِوَحْدَهُِلَاِشَرَيكَِلَهُ،ِلَهُِالْمُلْكُ،ِوَلَهُِالْحَمْدُ،ِيحُْيَيِوَيمَُيتُ،ِوَهوَُِعَلىَِكُلاَ ِ.يرإَلّاِاللَّٰ  

ُِوَحْدَهُ،ِأنَْجَزَِوَعْدَهُ،ِوَنصََرَِعَبْدَهُ،ِوَهَزَمَِالْأحَْزَابَِوَحْدَهُِ .لَاِإلَٰهَِإَلّاِاللَّٰ   

 

"La ilaha illa Allah wahdahu la sharika lah, lahul-mulku wa lahul-hamdu, yuhyi wa 

yumiit, wa huwa 'ala kulli shay'in qadir. La ilaha illa Allah wahdah, anjaza wa'dah, wa 

nasara 'abdah, wa hazamal-ahzaba wahdah." 

 

 Kisha ataomba dua anayoitaka, kisha atarejea iyo dhikri kwa mara ya pili, alafu 

ataomba dua tena kwa mara ya pili, kisha atarejea dhikri kwa mara ya tatu kisha 

hatoomba dua ataelekea marwa (dhikri mara tatu (3) na dua mara (2)). 
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3. Kisha atateremka na kuelekea Marwa. Katikati ya njia, kuna eneo lililowekwa alama 

za taa za kijani. Katika eneo hili, ni Sunnah kwa wanaume kukimbia kidogo. 

4. Anapofika Marwa, atapanda juu yake, ataelekea Qibla, na kufanya kama alivyofanya 

Swafa. Huu unakuwa ni mzunguko wa kwanza. 

5. Atarudi tena kuelekea Swafa, na huu utakuwa mzunguko wa pili. Ataendelea hivyo 

hadi atakapokamilisha mizunguko saba, akianzia Swafa na kumalizia Marwa. 

6. Baina ya safa na marwa atakithirisha kumtaja Allah sana na dhikri nyengine mbali 

mbali pamoja na kukithirisha dua, kumswalia mtume kwa wingi na bora ya dhikri 

kuliko zote ni kusoma Qur an. 

 

 
 

 

 

Kunyoa au Kupunguza Nywele (الحلق أو التقصير) 

Baada ya kumaliza Sa'yi, mwanaume atanyoa nywele zake zote (Al-Halq) au atazipunguza 

zote (At-Taqsir). Kunyoa zote ni bora zaidi, kwani Mtume (صلى الله عليه وسلم) aliwaombea rehema mara tatu 

wale wanaonyoa zote. Mwanamke atapunguza nywele zake kidogo tu, kiasi cha ncha ya 

kidole. 
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Kwa kufanya hivi, mtu anakuwa amekamilisha ibada yake ya Umra na anakuwa ametoka 

katika hali ya Ihram (amehalalika), na hivyo anaruhusiwa kufanya yale yote yaliyokuwa 

haramu kwake wakati wa Ihram. 

 

SEHEMU YA TANO: HATUA ZA HIJJA 

Ibada ya Hijja ni nguzo ya tano ya Uislamu na inahusisha mfululizo wa matendo matakatifu 

yanayofanywa katika mji wa Makka na maeneo yake ya jirani katika siku maalum za mwezi 

wa Dhul-Hijjah. Matendo haya huanza rasmi siku ya nane ya Dhul-Hijjah na kuendelea hadi 

siku ya kumi na tatu. 
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ِ 

ِNGUZO ZA HIJJA, WAJIBU NA SUNNAH 

  Nguzo za Hijja: 

1. Ihram –  الدخول في الإحرام 

2. Kusimama Arafah – الوقوف بعرفة 

3. Tawaf al-Ifadha –  طواف الإفاضة 

4. Sa’i   –والمروة  السعي بين الصفا  

Wajibu za hijja (waajibaat) 

1. Ihram (Nia) miqat zinazotambulikanwa kisheria. 

2. Kusimama Arafa mpaka kuzama jua (kwa aliesimama mchana). 

3. Kulala usiku Muzdalifa (usiku wa siku ya kuchinja). 

4. Kulala usiku Mina katika siku za Tashriq. 

5. Kurembea mawe Jamarat Al-Aqaba siku ya Eid na zilizobakia (3) ayam tashriq. 

6. Kunyoa au kupunguza nywele. 

7. Tawaf Al wadaa (tawaf yakuaga). 

Sunna za Hijja: 

Ama sunnah za hijja zinaingia sunnah zote za umra pamoja na Tawaf Al-qudum, kulala mina 

siku ya nane (8) na nyenginezo zisizokuwa nguzo na wajib. 

Siku za Hijja 

Siku kumi za mwanzo za mwezi wa Dhul-Hijjah zina fadhila kubwa katika Uislamu. Mtume 

 :amesema (صلى الله عليه وسلم)

ِإلَىَِاّللََِمَنِْ .هَذَهَِالْأيَاّمَِالْعَشْرِمَاِمَنِْأيَاّمٍِالْعَمَلُِالصّالَحُِفيَهَنِّأحََب   

"Hakuna siku ambazo matendo mema yanapendwa zaidi na Allah kuliko siku hizi kumi." 

(Sahih Al-Bukhari: 969) 

Katika siku hizi, Waislamu wanahimizwa kufanya matendo mema kama vile kufunga, 

kusoma Qur'an, kutoa sadaka, na kumdhukuru Allah kwa wingi. 
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Yaumul Tarwiya (Siku ya 8 ya Dhul-Hijjah) 

Hii ndiyo siku ambayo manasik (ibada) za Hijja huanza rasmi. Na imeitwa hivyo kwasababu 

zamani mahujaji walikua wakijiandaa na kwenda mina na kujaza maji kwaajili ya safari ya 

ibada. 

1. Kuhirimia: Anayefanya Hijja ya Tamattu' (ambaye alikuwa ameshatoka kwenye 

Ihram yake baada ya Umra) atahirimia tena kwa ajili ya Hijja kutoka mahali alipo 

(Makka). Ni Sunnah kuoga, kujipaka manukato na kufanya kama alivyofanya miqat, 

na kisha kunuia Hijja akisema: " الَ  بَّيْكَ حَجًّ " (Labbayka Hajjan) Au; " ًِ ا  " لبَيّْكَِاللّٰهُمِّحَجا

(Labbayka llahumma Hajjan), kisha atakithirisha talbiya mpka atakaporembea 

mawe jamaratul akabah. 

 

2. Kwenda Mina: Baada ya kuhirimia, mahujaji wote (wanaofanya Tamattu', Qiran, na 

Ifrad) wataelekea Mina, eneo liliopo kati ya Makka na Muzdalifa. Watabaki Mina 

siku hii yote na usiku wake. 

 

 

3. Sala Mina: Wakiwa Mina, wataswali Swala za Dhuhr, Asr, Maghrib, na Isha, kila 

Swala kwa wakati wake, wakizipunguza Swala za rakaa nne (Dhuhr, Asr, Isha) kuwa 

rakaa mbili, bila kuzijumuisha (kuziswali pamoja). 

 

Yaumu Arafa (Siku ya 9 ya Dhul-Hijjah) 

Hii ndiyo siku muhimu zaidi katika ibada ya Hijja. Ni nguzo kuu ya Hijja, na Hijja 

haikamiliki bila kusimama (Wuquf) katika uwanja wa Arafa. Mtume (صلى الله عليه وسلم) amesema: 
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ِعَرَفَةُِ.  الْحَج 

"Hijja ni Arafa." (Sunan At-Tirmidhi: 889) 

 

 

Viwanja vya Arafa, Mahali pa kusimama (Nguzo kuu ya Hijja) 

 
 

1. Kuondoka Mina: Baada ya jua kuchomoza siku ya Arafa, mahujaji wataondoka 

Mina na kuelekea Arafa ni sunnah kufikia kwanza Namirah ikiwa litawezekana hilo 

kama alivofanya Mtume (صلى الله عليه وسلم)... Khatibu hapo namira atakhutubia watu kulingana na 

hali na kuwabainishia yale yaliowajibu kwao siku ile (Arafa) na baada yake. 

 

2. Kisimamo Cha Arafa (Wuquf): Watasimama katika uwanja wa Arafa. Wakati wa 

kisimamo huanza baada ya kupinduka kwa jua (baada ya Dhuhr) na unaendelea hadi 

kuzama kwa jua. Ni Sunnah kwa aliye Arafa kusimama akielekea Qibla, akiinua 

mikono yake na kuomba dua kwa wingi, akimdhukuru Allah, na kumswalia Mtume 

 .pamoja na kusoma Qur'an (صلى الله عليه وسلم)

 

3. Swala Arafa: Wataswali Swala za Dhuhr na Asr kwa kuzijumuisha na kuzipunguza 

(Jam'u Taqdim). Wataswali Dhuhr rakaa mbili na Asr rakaa mbili, kwa adhana moja 
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na iqama mbili. 

 

4. Dua ya Arafa: Mtume (صلى الله عليه وسلم) amesema: "Dua bora ni dua ya siku ya Arafa, na neno 

bora nililolisema mimi na Manabii kabla yangu ni: 

 

  لا إله إلا الله وحده لا شريك له، له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير 

(La ilaha illa Allah wahdahu la sharika lah, lahul-mulku wa lahul-hamdu, wa huwa 

'ala kulli shay'in qadir)." 

 

Kuondoka Arafa na Kuelekea Muzdalifa 

1. Kuondoka Arafa: Baada ya jua kuzama siku ya Arafa, mahujaji wataondoka Arafa 

na kuelekea Muzdalifa kwa utulivu na unyenyekevu na watakithirisha talbiya. 

 

2. Swala Muzdalifa: Watakapofika Muzdalifa, wataswali Swala za Maghrib na Isha 

kwa kuzijumuisha na kuzipunguza (Jam'u Ta'khir). Wataswali Maghrib rakaa tatu na 

Isha rakaa mbili, kwa adhana moja na iqama mbili. 

 

3. Kulala Muzdalifa: Watabaki Muzdalifa usiku kucha hadi alfajiri. Ni ruhusa kwa 

wanyonge (kama wagonjwa, wazee, na wanawake) kuondoka Muzdalifa baada ya 

nusu ya usiku na kuelekea mina. 

 

4. Kukusanya Mawe: Ni Sunnah kukusanya mawe madogo (ukubwa wa punje ya 

kunde) kwa ajili ya kurusha Jamarat. Mtu atahitaji mawe 7 kwa ajili ya siku ya 
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kwanza (Yaumul Nahr) na mawe 21 kwa kila siku inayofuata (siku tatu; jumla mawe 

70) ataokota mina. 

 

Yaumul Nahr (Siku ya 10 ya Dhul-Hijjah/ Siku ya Kuchinja) 

 

Hii ni siku ya Eid al-Adha na ni siku yenye matendo mengi zaidi katika Hijja. Matendo ya 

siku hii ni manne: 

 

1 Kurusha Jamrat Al-Aqaba: Baada ya kuswali Alfajiri Muzdalifa na kusimama 

kuelekea kibla kukithirisha dhikri na kuomba dua na inapendekezwa kuinua mikono, 

hadi mapambazuko, mahujaji wataelekea Mina. Wakifika kwenye Jamrat Al-Aqaba 

(nguzo kubwa) watakata talbiya na kuirushia kwa mawe saba, wakisema "Allahu 

Akbar" kwa kila jiwe. 

 

2 Kuchinja Mnyama (Hadyi): Baada ya kurusha Jamarat, wale wanaofanya Hijja ya 

Tamattu' na Qiran watawajibika kuchinja mnyama wao. Ni Sunnah kula sehemu ya 

nyama hiyo na kuwagawia masikini. 

 

3 Kunyoa au Kupunguza Nywele: Baada ya kuchinja, mwanaume atanyoa nywele 

zake zote (bora zaidi) au atazipunguza. Mwanamke atapunguza kidogo. Kwa kufanya 
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hivi, anakuwa amepata Tahallul ya Kwanza, ambapo anaruhusiwa kufanya kila kitu 

alichokatazwa wakati wa Ihram isipokuwa tendo la ndoa. 

 

4 Tawaf Al-Ifadha: Baada ya hayo, atateremka kwenda Makka na kufanya Tawaf Al-

Ifadha, ambayo ni nguzo ya Hijja. Kisha ataswali rakaa mbili nyuma ya Maqam 

Ibrahim. Baada ya Tawaf, atafanya Sa'yi baina ya Swafa na Marwa ikiwa anafanya 

Hijja ya Tamattu', au ikiwa hakufanya Sa'yi pamoja na Tawaf ya kuingia (Tawaf Al-

Qudum) kwa wale wanaofanya Qiran na Ifrad. Baada ya kukamilisha Tawaf na Sa'yi, 

anakuwa amepata Tahallul ya Pili, na anaruhusiwa kufanya kila kitu, ikiwemo tendo 

la ndoa. 

 

Ayyamul Tashriq (Siku ya 11, 12, na 13 ya Dhul-Hijjah) 

1. Kukaa Mina: Mahujaji watarudi Mina na kukaa huko kwa siku mbili au tatu. 

2. Kurusha Jamarat: Kila siku baada ya kupinduka kwa jua, watarusha Jamarat tatu: 

Jamrat Al-Ula (ndogo), Jamrat Al-Wusta (ya kati), na Jamrat Al-Aqaba (kubwa). 

Kila moja itarushiwa kwa mawe saba. Ni Sunnah kusimama na kuomba dua baada ya 

kurusha Jamarat mbili za mwanzo. 

3. Kuondoka Mina: Anayeruhusiwa ni yule anayetaka kufanya haraka (Ta'ajjul), 

anaweza kuondoka Mina siku ya 12 baada ya kurusha Jamarat na kabla ya jua 

kuzama. Anayebaki hadi siku ya 13 atarusha Jamarat siku hiyo pia, na hilo ndilo bora 

zaidi. 

 

Tawaf Al-Wada' (Tawaf ya Kuaga) 

Kabla ya kuondoka Makka, tendo la mwisho ambalo mahujaji wanapaswa kufanya ni Tawaf 

Al-Wada' (Tawaf ya Kuaga). Ni wajibu kwa mujibu wa kauli yenye nguvu ya wanachuoni, 

isipokuwa kwa mwanamke aliye katika hedhi au nifasi. Baada ya Tawaf hii, mtu anapaswa 

kuondoka Makka moja kwa moja. 
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Tofauti kati ya Hijja na Umra: 

 

Kigezo Hijja Umra 

Wakati 
Ina wakati maalum (Miezi ya Hijja: Shawwal, 

Dhul-qaada na siku 10 za Dhul-Hijja) 

Inaweza kufanywa wakati 

wowote wa mwaka 

Hukumu 
Fardhi (wajibu) mara moja kwa mwenye 

uwezo 

Wajibu au Sunnah (kuna 

ikhtilafu) 

Nguzo Ina nguzo nne, ikiwemo kusimama Arafa 
Nguzo zake ni tatu (Ihram, 

Tawaf, Sa'yi) 

Ukamilifu Ni ibada ndefu na ngumu zaidi Ni ibada fupi na rahisi zaidi 

 

SEHEMU YA SITA: FIDIA NA UZUSHI 

Al-Fidya ( الفدية) 

Fidya ni malipo anayotoa mtu kwa kuacha wajibu au kwa kufanya jambo lililokatazwa katika 

Ihram. Aina za fidia hutofautiana kulingana na kosa lenyewe. 

1. Kwa kuacha Wajibu (kama kulala Muzdalifa au kurusha Jamarat): Fidia yake ni 

kuchinja mbuzi au kondoo mmoja huko Makka na kuwagawia masikini. 

2. Kwa kufanya Mahdhurat (kama kunyoa, kuvaa nguo za kushonwa, kujipaka 

manukato): Mtu anapewa hiari kati ya mambo matatu: 

a. Kuchinja mbuzi/kondoo. 

b. Kufunga siku tatu. 

c. Kulisha masikini sita, kila mmoja nusu ya pishi (kama kilo 1.5) ya chakula. 

3. Kwa kuwinda: Fidia yake ni kuchinja mnyama anayefanana na yule aliyemwinda, au 

kutoa thamani yake kama chakula kwa masikini, au kufunga. 

4. Kwa kufanya tendo la ndoa (Jimaa): 

a. Kabla ya Tahallul ya Kwanza: Hili huharibu Hijja. Mhusika atawajibika 

kuendelea na matendo yote ya Hijja iliyoharibika, kuchinja ngamia, na kurudia 

Hijja hiyo mwaka unaofuata. 
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b. Baada ya Tahallul ya Kwanza: Hijja yake haiharibiki, lakini anawajibika 

kuchinja mbuzi/kondoo. 

 

Uzushi na Makosa Yanayofanywa na Mahujaji 

Kuna makosa na mambo ya uzushi (Bid'ah) ambayo yameenea miongoni mwa baadhi ya 

mahujaji kutokana na ujinga au kufuata mila potofu. Ni muhimu kuyajua ili kuyaepuka. 

Miongoni mwa hayo ni: 

1. Kuhusiana na Ihram: 

a. Kuamini kwamba ni lazima kuhirimia kutoka msikiti fulani. 

b. Kuswali rakaa mbili za Ihram kama jambo la lazima. 

c. Kuacha kuoga au kubadilisha nguo za Ihram kwa kuamini kuwa uchafu ni 

sehemu ya ibada. 

2. Kuhusiana na Tawaf: 

a. Kuanza Tawaf kabla ya Hajarul-Aswad (Jiwe jeusi) au baada. 

b. Kuhusisha kuomba dua maalum kwa kila mzunguko. 

c. Kugusa pembe zote za Al-Kaaba au kuta zake na kutabaruku. 

d. Kufanya Tawaf kwa niaba ya mtu mwingine aliye hai na mwenye uwezo. 

e. Kusongamana na kugusana na wanawake kwa makusudi. 

f. Kuzidisha maneno mengine zaidi ya yaliokuja katika dhikri hii  

 

نْيَاِحَسَنَةًِوَفَيِالْْخَرَةَِحَسَنَةًِوَقنََاِعَذاَبَِ ِِِِِالنّاررَبنّاَِآتنََاِفَيِالد   

g. Kupita ndani ya Hijr Ismail (haichukuliwi kuwa ni sehemu ya Tawaf) 

h. Wanawake kudhihirisha mapambo (Kuvaa nguo zenye kuvutia, kujipamba, 

manukato n.k.) 

i. Kutamka nia ya Tawaf. 

j. Kukosa udhu katika Tawaf. 

 

3. Kuhusiana na Sa'yi: 

a. Kuanza Sa'yi kutoka Marwa badala ya Swafa. 

b. Kuhesabu kwenda na kurudi kama mzunguko mmoja. 
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4. Kuhusiana na Arafa: 

a. Kupanda Jabal Ar-Rahmah (Mlima wa Rehema) na kuusalia au kuupangusa 

kwa kutaka baraka. 

b. Kuamini kwamba ni lazima kusimama karibu na mlima huo. 

c. Kusimama nje ya mpaka wa Arafa au kuondoka kabla ya jua kuzama. 

 

5. Kuhusiana na Muzdalifa: 

a. Kuokota mawe kutoka Muzdalifa pekee na kuamini kuwa mawe ya sehemu 

nyingine hayafai. 

b. Kuyaosha mawe hayo kabla ya kuyatumia. 

 

6. Kuhusiana na Kurusha Jamarat: 

a. Kurusha mawe kwa hasira na kwa matusi. 

b. Kurusha vitu vingine kama viatu au mwavuli na vyenginevyo zaidi ya mawe. 

c. Kuamini kuwa unamrushia shetani. 

 

Ni muhimu kwa kila anayehiji na kufanya Umra kutafuta elimu sahihi na kufuata mwongozo 

wa Mtume (صلى الله عليه وسلم) ili ibada zao zikubaliwe. 
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SEHEMU YA NANE: ZIYARA YA MASJID AL-

NABAWI 

 

Kutembelea mji wa Madina na kuswali katika Msikiti wa Mtume (صلى الله عليه وسلم) ni jambo lenye fadhila 

kubwa, ingawa si sehemu ya ibada ya Hijja wala Umra. Hata hivyo, kwa kuwa mahujaji 

wengi hupata fursa ya kwenda Madina, ni muhimu kuelewa adabu na hukumu za ziyara hiyo. 

Hukumu ya Kutembelea Masjid al-Nabawi: 

Ni Sunnah iliyohimizwa kusafiri kwa nia ya kwenda kuswali katika Msikiti wa Mtume (صلى الله عليه وسلم). 

Nia ya safari isielekezwe kwenye kaburi, bali kwenye msikiti. Mtume (صلى الله عليه وسلم) amesema: 

 

حَالُِإَلّاِإلَىَِثلََثةََِمَسَاجَدَ:ِالْمَسْجَدَِالْحَرَامَ،ِوَمَسْجَدَِالرّسُولَِصَلىِّاّللَُِعَليَْهَِوَسَلّمَ،لَاِتشَُد ِ وَمَسْجَدَِالْأقَْصَىِِالراَ  

 

"Safari (za ibada) hazifungwi isipokuwa kwenda kwenye misikiti mitatu: Msikiti Mtakatifu 

(wa Makka), Msikiti wa Mtume (صلى الله عليه وسلم) (wa Madina), na Msikiti wa Al-Aqsa (wa Yerusalemu)." 

(Sahih Al-Bukhari: 1189) 
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Fadhila za Msikiti wa Mtume (صلى الله عليه وسلم): 

 

 صَلَةٌِفَيِمَسْجَدَيِهَذاَِأفَْضَلُِمَنِْألَْفَِصَلَةٍِفيَمَاِسَوَاهُ،ِإَلّاِالْمَسْجَدَِالْحَرَامَِ

 

"Swala moja katika msikiti wangu huu ni bora kuliko Swala elfu moja katika misikiti 

mingine, isipokuwa Msikiti Mtakatifu (Makka)."  

(Sahih Al-Bukhari: 1190) 

Adabu za Ziyara: 

 

1. Kuingia Msikitini: Unapoingia, tanguliza mguu wa kulia na usome dua ya kuingia 

msikitini.      

.رَحْمَتكََِِأبَْوَابَِِلَيِافْتحَِِْالَلّٰهُمِِّاّللََ،ِبَسْمَِ  

(Bismillāh, Allāhumma iftaḥ lī abwāba raḥmatik) 

 “Kwa jina la Allah, Ee Mola wangu! Nifungulie milango ya rehema Zako.”  

 

(Imepokelewa katika Sunan Ibn Majah, 771). 

 

 Kisha, swali rakaa mbili za Tahiyyatul-Masjid (maamkizi ya msikiti); na itakua vziuri 

ikiwa atapata nafasi ya kusali Rauwdha na kuomba dua.  

Mtume (صلى الله عليه وسلم) amesema: 

 ماِبيَْنَِبيَْتيِومَنْبرَيِرَوْضَةٌِمَنِرَياضَِالجَنّةَِ

"Kilicho kati ya nyumba yangu na mimbari yangu ni Bustani miongoni mwa bustani 

za Pepo." 

(Imepokewa na Al-Bukhari na Muslim) 

Hivyo, wanawavyuoni wanataja kuwa ni sehemu inayopendekezwa kukithirisha dua 

sana, kusali sunna na kumuombea dua Mtume na maswahaba zake. 
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2. Kutoa Salamu kwa Mtume (صلى الله عليه وسلم): Baada ya kuswali, nenda kwa adabu na utulivu 

kwenye kaburi la Mtume (صلى الله عليه وسلم). Simama mbele yake na useme:  

 

ِ وَبرََكَاتهُُ " ِ وَرَحْمَةُ اللََّّ   "السَّلََمُ عَليَْكَ ياَ رَسُولَ اللََّّ

(Assalamu 'alayka ya Rasul-Allah wa rahmatullahi wa barakatuh).  

 

Kisha, sogea kidogo kulia na utoe salamu kwa Abu Bakr As-Siddiq (radhiyallahu 

'anhu), na kisha kwa Umar ibn Al-Khattab (radhiyallahu 'anhu). 

 

3. Kuzuru Maeneo Mengine: Ni Sunnah pia kuzuru maeneo mengine ya kihistoria 

Madina kama vile Msikiti wa Quba, makaburi ya Al-Baqi', na makaburi ya mashahidi 

wa Uhud. 
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MSIKITI WA QUBA NA FADHILA ZAKE 

Msikiti wa Quba ni msikiti wa mwanzo uliojengwa katika historia ya kiisilamu na ni 

msikiti ulioasisiwa kwa imani na uchamungu. Allah anasema: 

 

سَِعَلىَِالتقّْوَىِمَنِْأوَّلَِ رَينَِلّمَسْجَدٌِأسُاَ ِالْمُطّهاَ ِأنَِتقَوُمَِفيَهَِفيَهَِرَجَالٌِيحَُب ونَِأنَِيتَطََهّرُواِوَاّللَُِيحَُب  ِ.ِيوَْمٍِأحََق   

                                                                                                                                      

 ….. Msikiti ulio jengwa juu ya msingi wa uchamngu tangu siku ya mwanzo unastahiki 

zaidi wewe usimame ndani yake. Humo wamo watu wanao penda kujitakasa. Na Allah 

anawapenda wanao jitakasa (108). 

 

Fadhila za Msikiti  wa Quba. 

Mtume صلى الله عليه وسلم alikuwa akiutembelea msikiti wa Quba mara kwa mara, mara nyengine kwa 

kutembea kwa miguu na mara nyengine juu ya kipando na akaeleza kuwa atakae swali 

ndani ya msikiti huo atakua anaujira wa umrah. 

ِصلى الله عليه وسلمِيأَتَْيِمَسْجَدَِقبَُا . ءَِكُلِّسَبْتٍِمَاشَياًِوَرَاكَباًعَنِْابْنَِعُمَرَِقاَلَ:ِكَانَِالنبَّي   

“Kutoka wa Ibn ‘Umar, amesema: Mtume  صلى الله عليه وسلم alikuwa akifika msikitini Quba’ kila 

Jumamosi akitembea au akipanda mnyama.” 

جَدَِقبُاَءَِفصََلّىِفيَهَِصَلةًَِكَانَِلَهُِكَأجَْرَِِعَنَِسَهْلَِبْنَِحُنيَْفٍِقَالَ:ِقاَلَِرَسُولُِاّللََِصلى الله عليه وسلم:ِ»مَنِْتطََهّرَِفَيِبيَْتَهَِثمُِّأتَىَِمَسِْ

ِِِِِِِِِِِِِِِِِةٍ«ِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِِعُمْرَِ

   “ kutoka kwa Sahl ibn Hunayf amesema: amesema Mtume wa Allah  صلى الله عليه وسلم: ‘Yeyote 

atakaejitoharisha (kuchukua udhu) nyumbani kwake, kisha akaja msikitini Quba’ na 

akaswali sala ndani yake, atakuwa na thawabu (malipo) kama ya ‘Umrah.’” 
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      Makosa ya Kuepuka Wakati wa Ziyara: 

1. Kusafiri kwenda Madina kwa nia ya kuzuru kaburi la Mtume (صلى الله عليه وسلم) pekee. Nia sahihi 

iwe ni kuzuru Msikiti wa Mtume. 

2. Kupangusa kuta za kaburi la Mtume (صلى الله عليه وسلم) au chumba chake kwa ajili ya kutafuta 

baraka (Tabarruk). 

3. Kuomba msaada kutoka kwa Mtume (صلى الله عليه وسلم) badala ya kumuomba Allah. 

4. Kuzuru makaburi mengine na kuyafanya kama mahali za ibada. 

5. Kuwaomba maiti waliomo makaburini wakiwemo mashahidi wa vita vya badri na 

uhud. 

6. Kuomba Msaada kwa Maiti: Kumuomba Mtume (صلى الله عليه وسلم) au watu wengine waliozikwa 

hapo msaada, kwani dua na maombi yote huelekezwa kwa Allah pekee. 

7. Kuswali Kuelekea Kaburi: Ni haramu kuswali kuelekea kaburi. Qibla cha 

Waislamu ni Al-Kaaba pekee. 

SEHEMU YA TISA: MAS-ALA MUHIMU 

Hijja kwa Niaba (الحج عن الغير): 

Inajuzu kumfanyia mtu mwingine Hijja au Umra, ikiwa mtu huyo amefariki au ni mgonjwa 

asiye na matumaini ya kupona, na alikuwa na uwezo wa kuhiji. Sharti ni kwamba yule 

anayemhijia mwenzake awe ameshajihijia yeye mwenyewe kwanza. Dalili ni Hadith ya 
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mwanamke aliyemuuliza Mtume (صلى الله عليه وسلم) kuhusu baba yake mzee ambaye hawezi kukaa kwenye 

kipando, akamruhusu amhijie (Sahih Al-Bukhari: 1855). 

Hijja ya Mtoto Mdogo: 

Hijja ya mtoto mdogo ambaye hajabaleghe inasihi na anapata thawabu, na wazazi wake pia 

wanapata thawabu. Hata hivyo, Hijja hiyo haimuondolei wajibu wa Hijja ya Uislamu 

atakapokuwa mtu mzima na mwenye uwezo. 

Umra katika Ramadhani: 

Kufanya Umra katika mwezi wa Ramadhani kuna fadhila kubwa sana. Mtume (صلى الله عليه وسلم) amesema: 

 فإََنِّعُمْرَةًِفَيِرَمَضَانَِتقَْضَيِحَجّةًِمَعَيِ

"Hakika Umra katika Ramadhani inalingana (kwa thawabu) na Hijja pamoja nami."  

(Sahih Al-Bukhari: 1863) 

SEHEMU YA KUMI: MAELEZO YA KINA KUHUSU 

HADIY NA UDHIYA 

Hadiy (الهدي) na Udhiya (الأضحية) 

Tofauti kati ya Hadiy na Udh-hiya: 

Hadiy ni mnyama anayechinjwa huko Makka kwa ajili ya ibada ya Hijja au Umra, na ni 

wajibu kwa wanaofanya Hijja ya Tamattu' na Qiran. Udhiya ni mnyama anayechinjwa siku 

za Eid al-Adha popote pale, si lazima kuwa Makka. 

 

Wanaotakiwa Kuchinja Hadiy: 

1. Wanaofanya Hijja ya Tamattu' (التمتع). 

2. Wanaofanya Hijja ya Qiran (القران). 

3. Anayefanya Umra katika miezi ya Hijja na kisha anabaki Makka hadi Hijja. 

 

Dalili yake ni kauli ya Allah: 
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ِفَمَاِاسْتيَْسَرَِمَنَِالْهَدْيَِِۚفَمَنِلّمِْيجََدِْفَصَياَمُِثلََثةََِأيَاّ ِوَسَبْعَةٍِإذَاَِرَجَعْتمُِِْۗتَِفَمَنِتمََتعَِّباَلْعمُْرَةَِإلَىَِالْحَجَا لْكَِعَشَرَةٌِِمٍِفَيِالْحَجَا

 كَامَلَةٌِ

"Basi mwenye kufanya Tamattu' (kufurahia) kwa Umra hadi Hijja, basi achinje mnyama alie 

mwepesi kumpata. Na asiyepata, basi afunge siku tatu katika Hijja, na saba mtakaporejea. 

Hizo ni kumi kamili."  

(Surat Al-Baqarah: 196) 

 

Masharti ya Mnyama wa Hadiy: 

1. Aina: Awe ni ngamia, ng'ombe, mbuzi, au kondoo. 

2. Umri: Ngamia awe na umri wa miaka mitano au zaidi, ng'ombe awe na miaka miwili,                      

mbuzi na kondoo wawe na mwaka mmoja. 

3. Afya: Awe mzima, bila kasoro kubwa kama upofu, ulemavu, au ugonjwa mbaya. 

 

Wakati wa Kuchinja: 

Wakati wa kuchinja Hadiy huanza siku ya Eid (10 Dhul-Hijjah) baada ya Swala ya Eid, na 

unaendelea hadi jua kuzama siku ya 13 ya Dhul-Hijjah (siku ya mwisho ya Tashriq). 

Jinsi ya Kugawa Nyama: 

Ni Sunnah kugawa nyama ya Hadiy katika sehemu tatu: 

1. Sehemu moja kwa mchinjaji mwenyewe. 

2. Sehemu moja kwa marafiki na jamaa. 

3. Sehemu moja kwa masikini na wahitaji. 

 

Hata hivyo, ikiwa ni Hadiy ya wajibu (kama ya Tamattu'), ni halali kula sehemu yake, tofauti 

na Fidya ambayo yote inagawiwa masikini. 
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MASWALI YANAYOULIZWA MARA KWA MARA  

1. Je, ni lazima kufanya Umra kabla ya Hijja? Hapana, si lazima. Umra ni ibada tofauti na 

Hijja. Mtu anaweza kufanya Hijja bila kufanya Umra, na anaweza kufanya Umra bila 

kufanya Hijja. 

2. Je, mwanamke anaweza kufanya Hijja au Umra bila mahram? Hapana. Ni sharti kwa 

mwanamke kusafiri na mahram wake (mume au wanaume ambao ni haramu kwake kuwaoa 

kama baba, kaka, ndugu, mjomba, n.k.). lakini zipo kauli za wanavyuoni zinazojuzisha hilo 

kama tulivyotangulia kueleza katika kurasa nambari 4-5. 

3. Je, ninaweza kufanya Hijja kwa niaba ya mzazi wangu aliye hai? Ikiwa mzazi wako ni 

mgonjwa asiye na matumaini ya kupona na hawezi kusafiri, unaweza kumfanyia Hijja. Lakini 

ikiwa ni mzima na mwenye uwezo, hawezi kumfanyia mtu mwingine Hijja. 

4. Je, naweza kubadilisha nia yangu baada ya kuingia Ihram? Ndiyo, unaweza 

kubadilisha kutoka Ifrad au Qiran kwenda Tamattu', lakini si kinyume chake. Hii ni kwa 

mujibu wa mwongozo wa Mtume (صلى الله عليه وسلم) kwa maswahaba zake. 

5. Je, ikiwa nimesahau kurusha Jamarat siku moja, nifanye nini? Ikiwa umesahau 

kurusha siku moja, unaweza kurusha siku inayofuata. Lakini ikiwa umesahau kabisa hadi 

umekwisha ondoka Mina, unawajibika kuchinja mnyama (Fidya). 

6. Je, ninaweza kufanya Tawaf kwa gari la magurudumu ikiwa siwezi kutembea? 

Ndiyo, ikiwa una udhuru wa kisheria kama ugonjwa au uzee, unaweza kufanya Tawaf kwa 

gari la magurudumu au kubebwa. 

7. Je, mwanamke aliye katika hedhi anaweza kufanya nini? Mwanamke aliye katika 

hedhi au nifasi haruhusiwi kufanya Tawaf. Lakini anaweza kufanya matendo mengine yote 

ya Hijja kama Wuquf Arafa, kukaa Muzdalifa, kurusha Jamarat, n.k. Ikiwa hedhi yake 

itaisha, atajitakasa na kufanya Tawaf. Ikiwa haitaisha, Tawaf Al-Wada' haimuhusu. 

8. Je, ni lazima kurusha Jamarat kwa mikono yangu mwenyewe? Ndiyo, ni lazima 

kurusha kwa mkono wako mwenyewe ikiwa unaweza. Lakini ikiwa una udhuru (ugonjwa, 

uja mzito, n.k.), unaweza kumwagiza mtu mwingine akurushe kwa niaba yako. 
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SEHEMU YA KUMI NA MOJA: HITIMISHO 

Hitimisho 

Kwa kumalizia, tunamshukuru Allah (Subhanahu wa Ta'ala) kwa kutuwezesha kukamilisha 

kitabu hiki kidogo, ambacho tumelenga kiwe mwongozo rahisi na wenye manufaa kwa 

ndugu zetu Waislamu wanaozungumza Kiswahili. Ibada ya Hijja na Umra ni safari ya kiroho, 

safari ya kumuelekea Mola Muumba, na ni fursa adhimu ya kusamehewa dhambi. 

 

Nasaha zetu kwa kila anayejaliwa kupata fursa hii tukufu ni kuhakikisha anajitayarisha kwa 

elimu sahihi kabla ya safari, ili aweze kutekeleza ibada yake kwa kufuata mwongozo wa 

Mtume Muhammad (صلى الله عليه وسلم), kwani yeye ndiye aliyetuambia: "Chukueni kutoka kwangu ibada 

zenu za Hijja." 

 

Jambo la msingi katika ibada zote ni Ikhlasi (kumtakasia nia Allah) na Mutaba'ah (kumfuata 

Mtume صلى الله عليه وسلم). Basi, na iwe Hijja yetu na Umra yetu ni kwa ajili ya Allah pekee, na iwe inafuata 

Sunnah. Tuepuke ria (kujionyesha), mabishano yasiyo na faida, na mambo yote ya uzushi 

ambayo hayana msingi katika dini. 

 

Tunamuomba Mwenyezi Allah azikubali Hijja na Umra zetu, atusamehe madhambi yetu, na 

atujaalie mwisho mwema. Aamiin. 

 رَبنّاَِتقَبَلِّْمَناِّإنَكَِّأنَتَِالسّمَيعُِالْعلََيمُ.ِِِِِِِِِِِِِِِِِِِ

"Mola wetu, pokea kutoka kwetu, hakika Wewe ndiwe Mwenye kusikia, Mjuzi." 

 

ِالْعَزّةَِعَمّاِيصََفوُنَ،ِوَسَلَمٌِعَلىَِالْمُرْسَلَِ ِالْعاَلَمَينَِسُبْحَانَِرَبَاكَِرَبَا َِرَبَا ينَ،ِوَالْحَمْدُِلَِلّ  

"Ametakasika Mola wako, Mola wa utukufu, na wasifuzo. Na amani iwe juu ya Mitume. Na 

sifa njema zote ni za Mwenyezi Mungu, Mola wa walimwengu wote." 

 

 

 تم بحمد الله وتوفيقه 

Imekamilika kwa Neema na Msaada wa Mwenyezi Mungu 

Mwandishi:  أبي أنعم لقمان ناصر آل باشو 

 

Tarehe ya Kukamilisha: م   ٢٠٢٥هـ /  ١٤٤٧  


